MAI trung THU (1906-1980)

Lot 14
Estimation :
50000 - 80000 EUR
S'inscrire sur drouot.com
MAI trung THU (1906-1980)

Jeune fille à l'éventail, 1960

Encre et couleur sur soie, signée et datée en bas à gauche. Dans le cadre d'origine fait par l'artiste

26,5 x 19 cm - 10 7/16 x 7 1/2 in.

PROVENANCE

Collection privée parisienne (acquis dans les années 1960 et conservé depuis)

Depuis le XVIIe siècle, le genre du portrait est l’un des plus nobles. Assurant à son commanditaire un faire-valoir, il a évolué au fil des siècles, permettant aux artistes d’exprimer leur créativité ainsi que leur talent. Mai Trung Thứ, artiste essentiel de l’École des Beaux-Arts de l’Indochine, excelle dans ce genre pictural. L’éventail en est un saisissant exemple, dont le cadrage occidental évoque l’art du portrait. Le modèle est au centre, dans un arrière-plan épuré. Grâce à ce choix de composition, rien ne détourne l’attention de cette jeune femme au doux regard.

À la manière des plus grands portraitistes, Mai Trung Thứ ajoute un attribut : l’éventail. Seul élément de décor, il souligne la délicatesse émanant de l’œuvre, nous laissant deviner le motif qu’il dissimule. Le tracé très fin souligne la douceur du visage. Le geste de sa ravissante main est suspendu, l’éventail semble prêt à s’ouvrir pour cacher le regard et l’expression de la jeune fille. La palette très douce est habilement rehaussée par une touche d’orange, venant encadrer et souligne la chevelure ébène. Reprenant les codes occidentaux du portrait, Mai Trung Thứ peint une jeune vietnamienne incarnant un idéal de beauté.

Kể từ thế kỷ thứ 17, vẽ chân dung là một trong những thể loại nghệ thuật cao quý nhất. Để đảm bảo rằng người đặt vẽ tranh có một phong thái ấn tượng nhất, trong nhiều thế kỷ, thể loại tranh chân dung đã có nhiều phát triển, giúp các họa sĩ thỏa sức diễn đạt sự sáng tạo và tài năng của mình. Mai Trung Thứ, một trong những nghệ sĩ trụ cột của Trường Cao đẳng Mỹ thuật Đông Dương, là một họa sĩ xuất sắc ở thể loại tranh này. Hình ảnh chiếc quạt là một ví dụ nổi bật, khi khung cảnh châu Âu gợi lên nghệ thuật vẽ tranh chân dung. Người mẫu được vẽ ở trung tâm bức tranh, trước một khung cảnh thoáng đãng. Nhờ vào bố cục được lựa chọn, mọi sự chú ý đều đặt lên người phụ nữ có cái nhìn dịu dàng này.

Bằng phong cách của một trong những nghệ sĩ vẽ tranh chân dung xuất sắc nhất, Mai Trung Thứ thêm vào một chi tiết : chiếc quạt. Là vật trang trí duy nhất trong tranh, chiếc quạt ghi dấu cho sự tinh tế toát lên từ tác phẩm. Những nét bút mỏng nhẹ khiến gương mặt trở nên ngọt ngào thanh thoát hơn. Cử chỉ duyên dáng của đôi tay thiếu nữ như ngưng đọng và chiếc quạt như luôn sẵn sàng mở ra, giấu đi ánh nhìn sâu thẳm. Bảng màu nhẹ nhàng được tô điểm bới những nét chấm phá màu cam, đóng khung và tôn lên vẻ đẹp của mái tóc đen huyền của thiếu nữ. Sử dụng những quy tắc vẽ chân dung của các họa sĩ phương tây, Mai Trung Thứ đã thành công trong việc thể hiện một thiếu nữ Việt Nam với vẻ đẹp chuẩn mực.

Mes ordres d'achat