VIETNAM XIXe siècle

Lot 52
Estimation :
1000 - 1200 EUR
Résultat : 2 000EUR
VIETNAM XIXe siècle

Bol évasé en porcelaine dite «Bleu de Huê» à décor de pêcheur dans un paysage lacustre, un poème calligraphié sur le haut.

Porcelaine attribuée à l’empereur d’Annam Minh Mang (1820-1841), se référant à une promenade sur la rivière des parfums qui traverse Huê.

Marque au revers : «Thu Doi Luu Huong»

(«Bonne réputation éternelle d’un objet précieux»).

Porte le n° d’inventaire 1515.

D. 18,5 cm

(Légers défauts de cuisson et fêles sur la base)

Việt Nam, thế kỷ 19

Chén dáng nón bằng sứ men lam Huế, vẽ cảnh người dân chài chèo thuyền nơi ven hồ và một bài thơ viết theo lối thư pháp. Dòng đồ sứ này được cho là do hoàng đế Minh Mạng đặt làm, cảm hứng lấy từ một chuyến du thuyền trên sông Hương ở thành phố Huế.

Hiệu đề « Thư Đới Lưu Hương » Mã kiểm kê số 1515

Xuất xứ Bộ sưu tập tư nhân, Normandie, Pháp

Mẫu chén xuất hiện trong tuyển tập « Porcelain Qing » (Sứ Thanh Triều) của tác giả Beurdeley-Raindre

Tình trạng : một vài vết lỗi lò và nứt ở đáy chén.

PROVENANCE

Collection du Dr X, Normandie.

Modèle illustré dans l’ouvrage intitulé « Porcelaine Qing » de Beurdeley-Raindre

Mes ordres d'achat